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               Na.21:  Msimu wa Kilimo 2025/26                                                                                       Tathmini ya Aprili 21-30, 2026 na Matazamio kwa Kipindi cha Mei 1-10, 2026

  
 
 

atika kipindi hiki, migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa dunia 
(St. Helena na Mascarene) iliendelea kuimarika wakati ile iliyopo kaskazini 

mwa dunia (Azore na Siberia) ilipungua nguvu. Hali hii ilisababisha ukanda mvua 
kusogea kuelekea kaskazini na kuwepo katika maeneo ya ukanda wa Ziwa 
Victoria, magharibi mwa nchi, nyanda za juu kaskazini mashariki na ukanda wa 
pwani, na hivyo kuimarisha mifumo isababishayo mvua katika maeneo hayo. 
Aidha, upepo wa bahari wenye unyevunyevu uvumao kutoka mashariki na 
kuelekea katika maeneo ya ukanda wa pwani na maeneo jirani uliendelea 
kuimarisha zaidi mifumo isababishayo mvua katika maeneo hayo. 
Viashiria vilivyotajwa hapo juu vilipelekea vipindi vya mvua zilizoambatana na 
ngurumo za radi katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria, nyanda za 
juu kaskazini mashariki, magharibi mwa nchi na ukanda wa pwani; na vipindi vya 
mvua katika maeneo ya nyanda za juu kusini magharibi na kanda ya kusini. Aidha, 
vipindi vya mvua kubwa viliripotiwa katika maeneo ya ukanda wa pwani na 
nyanda za juu kaskazini mashariki. 
 
 

 

atika dikadi hii, maeneo mengi ya nchi yalipata  kiasi cha mvua cha kati ya 
milimita 10 hadi 50. Kiasi kikubwa zaidi cha mvua cha dikadi, cha kati ya 

milimita 101 hadi 150, kilirekodiwa katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa Ziwa 
Victoria, nyanda za juu za kaskazini-mashariki pamoja na maeneo ya Pwani ya 
kaskazini. Hata hivyo, baadhi ya maeneo machache katika kanda ya kati (Dodoma 
na Singida), nyanda za juu za kusini-magharibi (Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe 
na Iringa), pamoja na kanda ya kusini (Ruvuma) yalipata hali ya ukavu kwa kiasi, 
kama inavyoonyeshwa katika Kielelezo. 
 
 

 
 
 

 
Kielelezo 1: Kiasi cha mvua katika kipindi cha Aprili 21-30, 2026 

 
 
 
 

atika kipindi hiki cha dikadi, maeneo mengi ya nchi, hususan kanda ya Ziwa 
Victoria, nyanda za juu za kaskazini mashariki na pwani ya kaskazini, yalipata 

mvua zilizoongeza unyevunyevu kwenye udongo na kusaidia katika ukuaji wa 
mazao. Hata hivyo, kulijitokeza kutuama kwa maji katika baadhi ya maeneo ya 
mabondeni, hasusan katika maeneomachache ya pwani ya kaskazini.  

Katika maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua, hususan pwani ya kaskazini, 
kanda ya Ziwa Victoria na sehemu za nyanda za juu za kaskazini mashariki, 
mahindi yalikuwa katika hatua za ukuaji wa majani hadi kutoa mahindi, na 
wakulima waliendelea na shughuli za kawaida za shambani kama kunyunyizia 
dawa za kuua wadudu.  

Katika mkoa wa Morogoro, zao la mpunga lilikuwa katika hatua ya kutoa maua, 
na  katika mikoa ya Mwanza, Mbeya na Rukwa lilikuwa katika hatua ya kukomaa. 
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MUHTASARI 

• Mvua zinazotarajiwa katika maeneo machache ya nchi zitasaidia kuimarisha unyevu wa udongo, hivyo kusaidia katika ukuaji wa mazao na upatikanaji wa malisho. 

• Hali ya ukavu inayotarajiwa hususan katika mkoa wa Singida itasaidia katika ukuaji wa zao la alizeti ambalo lipo katika hatua ya kukomaa. 

• Wakulima na wadau wa kilimo wanashauriwa kushirikiana na maafisa ugani katika maeneo yao, sambamba na kuendelea kufuatilia taarifa za hali ya hewa kwa mipango 
thabiti ya shughuli za kilimo. 
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 Kwa maeneo mengi yanayopata msimu mmoja wa mvua, zao la mahindi lilikuwa 
katika hatua ya ukomavu wa nta, ingawa katika mkoa wa Tabora yalikuwa tayari 
yamekomaa na baadhi ya wakulima walikuwa wameanza kuvuna. 

 Kwa upande wa mazao ya kudumu, kama kahawa katika mikoa ya Kilimanjaro na 
Songwe, yalikuwa katika hatua ya tunda laini, huku karafuu katika visiwa vya 
Pemba zikiwa katika hatua ya “makonyo”. Hali nzuri ya unyevunyevu wa udongo 
iliokuwepo iliendelea kusaidia katika ukuaji wa matunda ya karafuu, na wakulima 
waliendeleza shughuli za uangalizi wa mashamba.  

Upatikanaji wa maji na malisho kwa mifugo na wanyamapori uliendelea kuimarika 
katika maeneo mengi yaliyopata mvua za kutosha, hali iliyochangia kuboresha 
upatikanaji wa malisho. 

  
 
 
 

 
wa ujumla kina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa maji kwenye mito 
kiliongezeka hususan kwa maeneo ambayo yalipata mvua. 

 
 
 
 
 

 
atika kipindi hiki, migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa 
dunia inatarajiwa kuendelea kuimarika wakati ile iliyopo kaskazini mwa 

dunia inatarajiwa kuendelea kupungua nguvu. Hali hii inatarajiwa kusababisha 
ukanda mvua kusogea kuelekea kaskazini na kuwepo katika maeneo ya ukanda wa 
Ziwa Victoria, nyanda za juu kaskazini mashariki na ukanda wa pwani, na hivyo 
kuimarisha mifumo isababishayo mvua katika maeneo hayo.  
 
Aidha, mifumo ya hali ya hewa iliyopo katika ukanda wa Ziwa Victoria inatarajiwa 
kuimarika pamoja na upepo wa bahari wenye unyevunuevu uvumao kutoka 
mashariki na kuelekea katika maeneo ya ukanda wa pwani vinatarajiwa kuendelea 
kuimarisha zaidi mifumo isababishayo mvua katika maeneo hayo. 
 
 
 

 
 aeneo ya kanda ya ziwa Victoria (mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, 
Mwanza, Simiyu na Mara), pwani ya kaskazini (Tanga, maeneo ya 

kaskazini mwa Morogoro, Pwani na Dar es Salaam pamoja na visiwa vya Unguja 
na Pemba) yanatarajiwa kupata mvua zinazoambatana na ngurumo za radi katika 
baadhi ya maeneo. 
Pwani ya kusini (mikoa ya Mtwara na Lindi) yanatarajiwa kupata mvua 
zinazoambatana na ngurumo za radi katika maeneo machache. 
Magharibi mwa nchi (mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora) yanatarajiwa kupata 
vipindi vya mvua zinazoambatana na ngurumo za radi katika maeneo machache. 

 
Nyanda za juu kaskazini-mashariki (mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro) 
kunatarajiwa kupata mvua katika maeneo machache.  
Nyanda za juu Kusini-magharibi (mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe na 
Iringa), kanda ya kusini (Ruvuma na maeneo ya kusini mwa Morogoro), 
kunatarajiwa kupata vipindi vya mvua katika maeneo machache.  
Kanda ya kati (Dodoma na Singida) kunatarajiwa kuwa na hali ya ukavu kwa 
ujumla.  
 
 
 
 
 

 
ali ya mvua inayotarajiwa katika maeneo mengi nchini itaendelea kusaidia 
kuongeza unyevu nyevu katika udongo na kusaidia ukuaji na maendeleo ya 

mazao.  Hali ya ukavu inayotarajiwa hususan katika mikoa ya Dodoma na Singida 
inatarajiwa kusaidia maendeleo ya zao la alizeti lilipo katika hatua ya kutoa maua 
na kukomaa. 
Ushauri:   

• Maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua (kanda ya Ziwa 
Victoria, Pwani ya Kaskazini na Nyanda za juu Kaskazini 
Mashariki:  Wakulima katika maeneo haya wanashauriwa kuchukua 
tahadhri kutokana na uwepo wa magonjwa na wadudu waharibifu wa 
mazao na kupulizia dawa mara tu itakapohitajika. Pia wanashauriwa 
kuendelea kufuatilia taarifa za hali ya hewa za kila siku kwa mipango 
thabiti ya shughuli za kilimo. 

• Maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua (Nyanda za Juu Kusini 
Magharibi, Mikoa ya Magharibi, Pwani ya kusini na Kanda ya Kati 
na Kusini):  Wakulima wanashauriwa kufuatlia hali ya mazao na pia 
kufuatilia taarifa za hali ya hewa za kila siku. 

• Malisho na upatikanaji wa maji kwa wafugaji:  Wafugaji 
wanashauriwa kuendelea kupanda majani ya malisho na kuvuna maji ya 
mvua kwa ajili ya matumizi ya baadae. 

• Wavuvi wa Samaki baharini na maziwa makuu: Wavuvi 
wanashauriwa kuendelea kufuatilia taarifa za hali ya hewa za kila siku 
ili kujua wakati sahihi wa kufanya shughuli za uvuvi kutokana na 
uwezekano wa kujitokeza mawimbi makubwa na upepo mkali 

 
Ushauri huu umedhamiria kuongeza tija kwenye kilimo na kupunguza athari 
zitokanazo na hali mbaya ya Hewa. Wadau wote wa kilimo wanahimizwa 
kufuatilia taarifa za hali ya hewa ili kuwa na mipango thabiti ya shughuli za kilimo. 
 
 
 
 
 

 
ina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa maji kwenye mito vinatara-

jiwa kubaki kawaida katika maeneo mengi. Jamii inashauriwa kuvuna maji 

ya mvua kwa ajili ya matumizi ya baadae. 

K 
 

 

K 
 

 

M 

 
 
 

H 
 

 

 

 

K  

HALI YA HEWA KILIMO: 

MATARAJIO NA USHAURI KATIKA KIPINDI CHA 

MEI 1-10, 2026 

 

 

 

MIFUMO YA HALI YA HEWA INAYOTARAJIWA 

KATIKA KIPINDI CHA MEI 1-10, 2026 

HALI YA HEWA INAYOTARAJIWA KATIKA KIPINDI 

CHA MEI 1-10, 2026 

HALI YA MAJI INAYOTARAJIWA KATIKA KIPINDI 

CHA MEI 1-10, 2026 

HALI YA MAJI KATIKA KIPINDI CHA  

APRILI 21-30, 2026 

mailto:agromet@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/

